Quốc tang có được nghỉ không

Quốc tang là dịp tang lễ trên phạm vi toàn nước diễn ra vài ngày để tưởng nhớ đến cá nhân hay bè phái đã mất. Nghi lễ quốc tang tất cả ở hầu như các quốc gia, mỗi tổ quốc có vẻ ngoài riêng về nghi lễ đặc biệt này.

Bạn đang xem: Quốc tang có được nghỉ không

I. CĂN CỨ PHÁP LÝ

- Nghị định số 105/2012/NĐ-CP về tổ chức triển khai lễ tang cán bộ, công chức, viên chức

- Thông tứ số 74/2013/TT-BTC quy định những khoản ngân sách và thực hiện việc cấp, quyết toán chi phí nhà nước giao hàng lễ quốc tang, lễ tang cấp cho nhà nước, lễ tang cấp cho cao

Ngoài ra, cụ thể về quốc tang còn được biểu thị trong thông tin số 19-TB/TW tóm lại của bộ bao gồm trị quy định tổ chức triển khai lễ tang cán bộ, công chức, viên chức đơn vị nước.

II. NỘI DUNG TƯ VẤN

1. Trường phù hợp nào được tổ chức triển khai quốc tang?

Tại Điều 5 Nghị định số 105/2012/NĐ-CP pháp luật Lễ quốc tang được tổ chức so với các đồng chí đang giữ phục vụ và thôi giữ những chức vụ Tổng túng thiếu thư, chủ tịch Nước, Thủ tướng bao gồm phủ, quản trị Quốc hội khi từ è cổ và đối với những cán bộ cấp cao có quá trình đóng góp và công tích to lớn đối với sự nghiệp giải pháp mạng của Đảng cùng nhân dân ta, bao gồm uy tín phệ trong nước cùng quốc tế, lúc từ trần, vày Bộ thiết yếu trị quyết định.

Ngoài ra, trong trường hợp xảy ra thiên tai, thảm họa đặc biệt nghiêm trọng khiến thiệt hại béo đến tính mạng, của nả của quần chúng cũng có thể xem xét để tổ chức triển khai quốc tang (Theo Thông báo số 19-TB/TW).

*

2. Thời gian và nghi thức nhằm tang như vậy nào?

Quốc tang được tổ chức trong 02 ngày.

Xem thêm:

Trong thời hạn này những cơ quan, công sở trong phạm vi toàn nước và các cơ quan thay mặt đại diện của vn ở nước ngoài treo cờ rủ, tất cả dải băng tang (có kích thước bằng 1/10 chiều rộng lá cờ, chiều dài theo chiều dài của lá cờ và chỉ treo cờ cho 2/3 chiều cao của cột cờ, cần sử dụng băng vải black buộc không để cờ bay), không tổ chức các hoạt động vui chơi, vui chơi công cộng.

(Điều 10 Nghị định số 105/2012/NĐ-CP)

3.Lễ quốc tang được tổ chức ở đâu?

Nếu Lễ quốc tang được tổ chức triển khai ở Hà Nội, thì sẽ tiến hành tổ chức tận nơi tang lễ đất nước số 5 nai lưng Thánh Tông.

Nếu Lễ quốc tang được tổ chức ở thành phố Hồ Chí Minh, thì sẽ tiến hành tổ chức tận nhà tang lễ số 25 Lê Quý Đôn, quận 3 hoặc tổ chức tận nơi tang lễ bệnh viện Quân y 175.

An táng tại tha ma Mai Dịch, Hà Nội; Nghĩa trang tp.hồ chí minh hoặc hỏa táng, điện táng, chôn cất tại quê nhà hay tại nghĩa trang địa phương khác theo nhu cầu của gia đình.

III. LIÊN HỆ TƯ VẤN TRỰC TIẾP

Công ty vẻ ngoài Hải Nguyễn với đội ngũ phương tiện sư uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các thương mại & dịch vụ tư vấn pháp lý về CÔNG CHỨNG, ĐẤT ĐAI, DOANH NGHIỆP, SỞ HỮU TRÍ TUỆ…